Kết quả 1 đến 2 của 2
    LinhLinh7 Đang Ngoại tuyến
    Super VIP Members
    Đang ở
    Tula, Russia, Russia
    Thanks
    511

Hướng dẫn sử dụng Chroma key trong Adobe Premiere

idconline
    Bước 1:
    bạn hãy mở chương trình lên ngay trên destop của bạn

Khi các bạn khởi động chương trình và tạo một new project roài thì các bạn sẽ nhìn thấy giao diện của chương trình là như hình sau:
    Rất rõ và dễ hình dung cho các bạn. Nó đã được phân chia ra thành các khu vực rất riêng biệt.

Bước 2:
    Các bạn cần mở các tập tin video hay hình ảnh của mình để bắt đầu thực hiện công việc chính của chúng ta.
    Bằng cách cách bạn click vào khu vực như hình dưới và một của số sẽ mở ra để các bạn chọn file video hay hình ảnh.
    khi các bạn đã chọn xong các bạn sẽ được như hình sau:

Bước 3:
    Khi đã chọn các file video hay hình ảnh roài thì chúng ta bắt đầu xử lý nó.
    Các bạn hãy nhấn vào file video (hay hình ảnh) (định làm khung nền cho đoạn video muốn cắt bỏ nền xanh) Cho Xuống phần Video 1 (track video 1)
    Còn đoạn video hay hình ảnh mà bạn muốn làm chromakey thì các bạn hãy cho xuống vào video 2 hay 3 hoặc 4 tùy bạn.
    Các ban có thể tham khảo như sau:
    Video đoạn video V14.avi toai để vào video 2 vì tôi dự định sẽ xóa các nền xanh xung quanh đoạn video đó và ghép vào một hình ảnh khá đẹp khác. và tất nhiên hình ảnh tôi định làm nền sẽ cho vào phần video 1.
    anh em có thể xem hình dưới để dễ hiểu

3. Advanced settings: để tốt nhất là cho Average video bitrate là 1441kps hoặc có thể cao hơn. càng cao chất lượng càng tốt.

Bước 7:
    bắt đầu Xuất phm
    Khi đã điền đầy đủ các thông số như ở bước 6 thì các bạn nhấn vào nút OK và một cửa số Save file mới được mở ra như sau:

Các bạn chọn tên thư mục và đặt tên thư mục roài nhấn Save:
    Thì việc Rendering sẽ bắt đầu thực hiện và làm việc thoai.
    như hình sau thể hiện việc rendering đang làm

Chúc các bạn thành công.

(kyxaoviet.com )

Bước 4:
    Nhúng hiệu ứng Chromakey vào đoạn video:
    Rất đơn giản thoai bạn ạh. Các bạn quan sát mé góc trái của chương trình có các phần như: Info, History, Effects. Tôi muốn tìm Chroma Key thì đầu tiên chúng ta hãy click vào phần Effects -> Video Effects -> Keying -> Chroma Key.
    Khi các bạn đã tìm ra nó thì các bạn kéo và thả hiệu ứng chroma key này vào các video ở phần video 2 lần lượt nghen.

Khi các bạn kéo và thả vào các video ở phần video 2 thì chúng ta hãy quan sát lên trên các bạn sẽ thấy Effect Controls đó là hộp điều khiển cho các hiệu ứng của đoạn video đó.
    Các bạn click vào đó và chọn vào Chroma Key.
    Các bạn quan sát ở hình dưới thì các bạn sẽ hiểu.

Các bạn có thể căn chỉnh theo các thông số sau: (có thể lấy làm ví dụ thoai nghen.)

tác dụng của từng cái:
    Color: Là phần chọn màu cho các khung viền bao xung quanh nhân vật hay hiện vật (thường là màu xanh da trời hay màu xanh nõn chuối, màu xanh nước biển).
    Similarity: Cái này là cắt xóa bỏ các khung viền theo tỉ lệ phần trăm để làm cho độ tối thiếu các màu xanh bám xung quanh nhân vật.
    Blend: Cũng tương tự như Similarity, nhưng nó sẽ hỗ trợ cho Similarity để làm giảm đi tối thiểu hay tối đa cho đường viền màu xanh bám xung quanh nhân vật để nhìn cho đẹp hơn.
    Threshold: Cái này là độ sắc nét của đoạn video này. nếu các bạn để ở 0% thì các bạn sẽ nhìn thấy đoạn video này thực sự ko bị làm mờ đi, Nếu các bạn tăng lên khoảng 20% hay 30% trở lên các bạn sẽ thấy khác hẳn.
    Còn các phần dưới các bạn tự nghiên cứu.
    Khi làm xong các bạn quay sang phần Preview các bạn quan sát và xem thành quả của mình.
    đây là thành quả của toai khi làm xong đó.

Khi các bạn cảm thấy hài lòng roài thì save project lại hoặc có thể xuất ra dạng video.
    Bước 5:
    Xuất ra dạng video:
    Rất đơn giản bạn chỉ việc vào File -> Export ->Adobe media encoder ...

Và một cửa số mới hoàn toàn được mở ra như hình sau:

Bước 6:
    cài đặt thông số cho đoạn video đó.
    1. Export Settings:
    Đây là khu vực tổng quát để các bạn có thể xem các thông số của đoạn video khi khác bạn muốn xuất như:
    Format: là dạng file của đoạn video như có đuối: WMV, MPEG, AVI, FLV,...
    Range, Preset: các bạn để nguyên.
    Summary sẽ ghi rõ: kích cỡ của đoạn video và tốc độ xử lý, thông số audio,...

Tiếp tới các bạn chú ý ở phần dưới đó mới chính là các việc mà bạn cần làm khi xuất ra thành 1 file video.
    Các bạn vào Video:
    1. Video Codec: là cho phép đoạn video đó có thể mở tối thiếu ở chương trình phần mềm hỗ trợ cho nghe nhạc và xem phim nào.
    2. Bacsic Video Settings: nó là phần điền các thông số như Khổ rộng, chiều cao của đoạn video: Ví dụ:
    Frame width: 720
    Frame width: 480
    Tiếp tới là tốc độ xử lý: Frame rate (fps): mặc định là 29.97

rungvang Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Thanks
    0
    trước hết nên có bài quay phim với phông xanh thì hơn

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu