Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 16
    long1985 Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Thanks
    0

152 Hướng dẫn sửa lỗi không mở được ổ đĩa (autorun)

idconline
    Thời gian qua, chúng tôi nhận được khá nhiều câu hỏi của khách hàng về hiện tượng: máy tính sau khi bị nhiễm các virus lây qua USB thì không thể mở được các ổ đĩa bằng cách nháy kép chuột.

Nguyên nhân của hiện tượng này như sau: các virus phát tán qua USB thường tạo ra các file Autorun.inf trong các ổ đĩa để phục vụ cho mục đích lây lan của chúng. Mỗi khi người dùng nháy kép vào ổ đĩa, tính năng AutoRun của Windows sẽ được kích hoạt, file thực thi được chỉ ra trong Autorun.inf sẽ được gọi chạy lên. Bằng cách này, virus có thể xâm nhập vào máy tính của người sử dụng. Tuy nhiên nếu có lỗi xảy ra, người dùng sẽ không thể truy nhập vào ổ đĩa này bằng cách nháy kép chuột.

Để xử lý những trường hợp này, cũng như phòng chống các loại virus phát tán qua USB nói chung (trong trường hợp máy tính chưa được cập nhật phiên bản diệt virus mới nhất), bạn có thể vô hiệu hóa tính năng AutoRun của Windows bằng cách thực hiện theo các bước sau:

Tải file AutorunFix.exe của Bkav về máy của bạn.
    Chạy file AutorunFix.exe mới tải về và chọn "Fix Autorun".
    Khởi động lại máy tính.
    Trung tâm An ninh mạng Bkis

2. The Following 15 Users Say Thank You to long1985 For This Useful Post:

fifakhung Đang Ngoại tuyến
    Old Staff
    Đang ở
    HDD0
    Thanks
    161
    Bài này nằm bên này mới đúng chứ không phài bên MS

quanpro68 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    0
    hay quá mình đang cần cám ơn nhiều

duccuongvnn Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    0
    Uh Hay Lắm Mình Cũng Phải Thử Xem Chứ!!thask Nhiều Nha

kangminsok Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Đang ở
    System32(^_^) !!
    Thanks
    42

152 Tui có cách khác nẻ ...!!!

Trích dẫn Gửi bởi long1985 Xem bài viết
    Thời gian qua, chúng tôi nhận được khá nhiều câu hỏi của khách hàng về hiện tượng: máy tính sau khi bị nhiễm các virus lây qua USB thì không thể mở được các ổ đĩa bằng cách nháy kép chuột.

Nguyên nhân của hiện tượng này như sau: các virus phát tán qua USB thường tạo ra các file Autorun.inf trong các ổ đĩa để phục vụ cho mục đích lây lan của chúng. Mỗi khi người dùng nháy kép vào ổ đĩa, tính năng AutoRun của Windows sẽ được kích hoạt, file thực thi được chỉ ra trong Autorun.inf sẽ được gọi chạy lên. Bằng cách này, virus có thể xâm nhập vào máy tính của người sử dụng. Tuy nhiên nếu có lỗi xảy ra, người dùng sẽ không thể truy nhập vào ổ đĩa này bằng cách nháy kép chuột.

Để xử lý những trường hợp này, cũng như phòng chống các loại virus phát tán qua USB nói chung (trong trường hợp máy tính chưa được cập nhật phiên bản diệt virus mới nhất), bạn có thể vô hiệu hóa tính năng AutoRun của Windows bằng cách thực hiện theo các bước sau:

Tải file AutorunFix.exe của Bkav về máy của bạn.
    Chạy file AutorunFix.exe mới tải về và chọn "Fix Autorun".
    Khởi động lại máy tính.
    Trung tâm An ninh mạng Bkis

Cách đó cũng rất hay nhưng theo cách của tui thì kô cần dùng chương trình nào hết(vì tui cũng từng bị dzậy rùi) trong trường hợp USB của bị nhiễm Virus thường là các tập tin "Autorun.inf"
    Trước tiên bạn kô nên nháy đúp chuột mà bạn ấn chuột phải chọn Open để mở USB của bạn.Sau đó bạn vào Folder Options -->View chọn dấu kiểm trước Show hidden files and folders và bỏ 2 dấu kiểm Hide extensions for known file typesHide protected operating sýtem files (Recommended) --> OK (xem hinh dưới)
    sau đó bạn trở lại USB bạn sẽ thấy tập tin "Autorun.inf" bạn xóa hết nó đi.
    Sau đó remove USB khỏi máy tính và cắm lại vào máy tính xem thế nào !!!! :46::104:
    Bạn thử làm xem sao !!!

akay_arch Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    2
    Trích dẫn Gửi bởi kangminsok Xem bài viết
    Cách đó cũng rất hay nhưng theo cách của tui thì kô cần dùng chương trình nào hết(vì tui cũng từng bị dzậy rùi) trong trường hợp USB của bị nhiễm Virus thường là các tập tin "Autorun.inf"
    Trước tiên bạn kô nên nháy đúp chuột mà bạn ấn chuột phải chọn Open để mở USB của bạn.Sau đó bạn vào Folder Options -->View chọn dấu kiểm trước Show hidden files and folders và bỏ 2 dấu kiểm Hide extensions for known file typesHide protected operating sýtem files (Recommended) --> OK (xem hinh dưới)
    sau đó bạn trở lại USB bạn sẽ thấy tập tin "Autorun.inf" bạn xóa hết nó đi.
    Sau đó remove USB khỏi máy tính và cắm lại vào máy tính xem thế nào !!!! :46::104:
    Bạn thử làm xem sao !!!
    ông này đúng là ... chả biết j`. Hiện được autorun.inf thì còn nói làm j`. Dùng cách của Bkav là ổn nhất. ai bị thì dow ở đây luôn đi. tìm trong Bkav mỏi cả mắt

8. The Following 3 Users Say Thank You to akay_arch For This Useful Post:

Ruby_Lin Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    3
    Cách làm của Kangminsok đúng đấy, nhưng sau khi del hết các file autorun thì cần restart máy, sau đó khởi động lại thì thấy chức năng Open của các HDD đã trở lại bình thường.

@akay_arch: Đã không biết gì thì đừng nói người khác không biết gì, hiểu chưa ??
    :80: :80: :80: Happy new year!!! :] :] :]

khoa1641987 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    23
    Kangminsok oi, cau co biet la virut co the vo hieu hoa chuc nang show file system khong. Cach tot nhat la dung phan mem cua bkav. Cach thu hai la dung cong cu explorer cua hang khac: VD total commander, Norton commander. Ban akay cung hoi qua dang day nhe. Xin loi di...

hellboyvn Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    17
    hic hic các bác ơi,tui làm như trên thì vào được ổ đĩa nhưng mà ko thấy dữ liệu đâu cả.Xem lại thông tin thì thấy dung lượng ổ vẫn như trước.thế mà ko hiểu vào lại ko thấy,các bác giúp tui với,nếu phải format chắc chết quá,bao nhiêu tài liệu(đã kiểm tra file ẩn):178:

12. The Following 2 Users Say Thank You to hellboyvn For This Useful Post:

babyghOst Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Đang ở
    ·•.°~»H€åv€ñ«~°.•·
    Thanks
    38
    Trích dẫn Gửi bởi khoa1641987 Xem bài viết
    Kangminsok oi, cau co biet la virut co the vo hieu hoa chuc nang show file system khong. Cach tot nhat la dung phan mem cua bkav. Cach thu hai la dung cong cu explorer cua hang khac: VD total commander, Norton commander. Ban akay cung hoi qua dang day nhe. Xin loi di...
    Các Mod nhắc nhở pác nài phiền lần sau không viết chữ không dấu nhá!!!!:d

babystar Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Đang ở
    http://e4viet.net
    Thanks
    59
    Trích dẫn Gửi bởi Ruby_Lin Xem bài viết
    Cách làm của Kangminsok đúng đấy, nhưng sau khi del hết các file autorun thì cần restart máy, sau đó khởi động lại thì thấy chức năng Open của các HDD đã trở lại bình thường.

@akay_arch: Đã không biết gì thì đừng nói người khác không biết gì, hiểu chưa ??
    well ., đúng thì đúng nhưng mà ko diệt sạch mấy con đó được .,
    mở file đó = notepad rồi follow mấy cái path rồi del thủ công cũng được

chat1minh Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Thanks
    63
    cách mà BKAV đề cập tới là ko cho nó quyền Autorun....nhưng như vậy khi chạy 1 số đĩa phần mềm thì 1 số bạn lại lúng túng khi ko thấy nó chạy... Lại phải kích hoạt bẳng tay mà ko phải ai cũng biết... nếu bấm nhầm thì cũng như nhau.
    Mà bây giờ với cách viết file autorun.inf theo kiểu:
    [AutoRun]
    open=tenfile.exe
    ;shell\open=Open(&O)
    shell\open\Command=tenfile.exe
    shell\open\Default=1
    ;shell\explore=Manager(&X)
    shell\explore\Command=tenfile.exe

thì dù bạn có chọn open hay explorer thì vẫn bị nhiễm virus...nên cách tốt nhất là thay 1 chương trình quản lý file khác...như mình đang dùng Opus Directory 9 (chạy cực tốt...hiện hết các file ẩn, hơn hẳn Window Explorer).. trong 4rum có đó...^^

favadi 2.0 Đang Ngoại tuyến
    Old Staff
    Đang ở
    Nơi không có mặt trời
    Thanks
    21
    Cách hiệu quả nhất là boot vào DOS rồi xóa mấy cái file ấy đi.Xong,restart vào Windows,click đúp chuột: OK

Ashe's Avatar
    Ashe Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Đang ở
    Nhà ko số, phố ko tên >.<
    Thanks
    27
    Thanks a lot!!

Dizz Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Thanks
    1
    Các bác ơi, e cũng bị lỗi khi click vào folder, nhưng khi click vào thì nó tự động chuyển sang Search chứ ko bị lỗi giống mấy bác nói.
    E cũng thử dùng fix của BKAV rùi mà ko đc.
    Các bác giúp e với

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu