Kết quả 1 đến 4 của 4
    Cynthia Pham Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    0

Làm sao để merge 2 system partition do trước đó xài 2 HDH song song? Urgent help need

idconline
    Xin các bác giúp em với!!
    Chẳng là trước kia anh của e, install 2 HDH trên máy của em: Ubuntu và Win 7, sau Ubuntu bị lỗi gì đó, 2 cái HDH hư lun, khi máy xuất hiện lỗi bootmrgr is missing....
    Em học ở nước ngoài, nên hok có nhờ ai sửa đc hết. Nên đã mượn bạn hoc đĩa Win 7 cài đè lên cái chỗ cai Win cũ. Cái phân vùng của ubuntu ko nhìn thấy trong Win 7 nữa (hidden trong explorer, nhưng trong disk management vẫn thấy).
    Hôm wa em táy máy cài lại win 7 bằng đĩa, lỡ cài nhầm vào cái phân vùng cua Ubuntu trc kia, nên bây giờ máy e thành 2 ổ Win hết.
    Nhưng em muốn merge 2 ổ đó lại để dung lượng ổ C đc tăng lên, ma ko bít cách. Em có lên mạng search thử, nhưng hok biết làm, với lại cai phân vùng bị ẩn nó nằm bên trái phân vùng ổ C chứa HDH hiện tại của e.
    Nên post hình bên dưới, các bác nào biết thì chỉ em với.
    Dữ liệu ổ D em có thể backup dc nếu mà phải xoa hết chia lại từ đầu, nhưng nếu có thể tránh đc thì em cảm ơn nhìu lắm, hic (vì em ko rành lắm về cái mảng cài máy này)
    Xin chân thành cảm ơn các bác trước ạ!

trangquan's Avatar
    trangquan Đang Ngoại tuyến Thành viên năng động
    Thanks
    953

Re: Làm sao để merge 2 system partition do trước đó xài 2 HDH song song? Urgent help

bạn thử dùng đĩa Hiren Boot vào phần partition rồi vào công cụ Acronis Disk (hoặc down Acronis cài ngay trong win) xem nếu phân vùng ổ C và vùng bị ẩn đi kia nằm sát nhau thì có thể merge đc,còn nếu mà cách nhau như vậy thì tốt nhất là bạn nên chia lại các phân vùng. nếu mình k nhầm thì cái phân vùng recovery E: kia là lưu trữ win bản quyền thì phải, nếu bạn k thực sự cần thiết thì có thể xóa cái phân vùng đấy đi và merge vào phân vùng ẩn kia rồi cài win lên đấy cho tăng dung lượng ổ C lên. mình thấy hiện giờ ổ C chỉ cần khoảng 50-80Gb là quá thừa thãi rồi, chả cần thiết phải tăng lên nhiều quá đâu.

phongpro79's Avatar
    phongpro79 Đang Ngoại tuyến
    Old Staff
    Thanks
    130

Re: Làm sao để merge 2 system partition do trước đó xài 2 HDH song song? Urgent help

Dùng EASEUS Partition Master
    - Mở chương trình
    - Bấm nút Merge -> ở cửa sổ "Select partitions to merge.", check vào 2 partiton rồi OK
    - Hoàn tất, bấm Apply.
    Note: Nên sao lưu dữ liệu để tránh sự cố mất điện hay treo máy,...

Cynthia Pham Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi phongpro79 Xem bài viết
    Dùng EASEUS Partition Master
    Thanks bạn!

Vì 2 cai partition của mình nằm xa nhau nên ko thể merge lại ngay đc.
    Nhưng cũng rất cảm ơn bạn đã cung cấp cho mình a magic software EASEUS Partition master.
    Mình đã dùng nó để resize, move up and convert đc cái ổ trống cuối cùng lên ổ C đầu tiên.
    It's an amazing software.
    Mình đã giải quyết đc vấn đề.

Thanks mọi ng rất nhiều!

Cynthia

Đánh dấu