Kết quả 1 đến 13 của 13
    qqn250's Avatar
    qqn250 Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Thanks
    36

Xin giúp đỡ lỗi Explorer khi khởi động Windows XP

idconline
    Hi all,
    Tôi dùng Windows Xp, khi khởi động máy tính không thể load được Explorer.exe, do đó không thể thấy được màn hình Desktop.
    Nguồn điện nơi tôi không ổn định, khi bị restart vài lần là xuất hiện lỗi trên. Xin các bạn hướng dẫn khắc phục; có phương pháp nào sửa lỗi này mà không phải cài lại hoặc ghost win không?

animotion's Avatar
    animotion Đang Ngoại tuyến

uuʌsǝʌol

Đang ở
    Soft Paradise
    Thanks
    3,792

Ðề: Xin giúp đỡ lỗi Explorer khi khởi động Windows XP

Bạn khởi động máy qua màn hình Logon vào Win. Nếu ko thấy màn hình Desktop, bạn vào run: gõ "explorer.exe" để Windows load trình Windows Explorer.
    Sau đó bạn tải FixAuto1.1.7 (search trong 4rum), chạy và sử dụng chức năng sửa các lỗi Windows Explorer của chương trình này để fix.

Sau đó bạn tải RegCure3 (cũng có trong 4rum) về cài đặt và chạy để fix registry cho Win nhé.
    SOFTVNNDOTCOM

3. The Following 3 Users Say Thank You to animotion For This Useful Post:

Hanky Đang Ngoại tuyến Thành viên kỳ cựu
    Đang ở
    Where do I live?
    Thanks
    1,778

Trích dẫn Gửi bởi qqn250 Xem bài viết
    Hi all,
    Tôi dùng Windows Xp, khi khởi động máy tính không thể load được Explorer.exe, do đó không thể thấy được màn hình Desktop.
    Nguồn điện nơi tôi không ổn định, khi bị restart vài lần là xuất hiện lỗi trên. Xin các bạn hướng dẫn khắc phục; có phương pháp nào sửa lỗi này mà không phải cài lại hoặc ghost win không?
    Đang dùng mà mất điện thì dễ dẫn đến lỗi win. Bạn có thể repair win mà không phải cài lại. Cách làm như sauL

Code:
    http://www.quantrimang.com.vn/hethong/thu-thuat/51285_Sua-chua-Windows-XP-bang-cach-cai-dat-lai-o-che-do-Repair.aspx

5. The Following 3 Users Say Thank You to Hanky For This Useful Post:

qqn250's Avatar
    Thanks
    36

Trích dẫn Gửi bởi animotion Xem bài viết
    Bạn khởi động máy qua màn hình Logon vào Win. Nếu ko thấy màn hình Desktop, bạn vào run: gõ "explorer.exe" để Windows load trình Windows Explorer.
    Sau đó bạn tải FixAuto1.1.7 (search trong 4rum), chạy và sử dụng chức năng sửa các lỗi Windows Explorer của chương trình này để fix.

Sau đó bạn tải RegCure3 (cũng có trong 4rum) về cài đặt và chạy để fix registry cho Win nhé.

Đôi lúc trầm trọng hơn pác ạ. Có khi Ctrl-Alt-Del cả ngày không thấy chú Task manager hiện lên mà chọn Run

MarkDark's Avatar
    MarkDark Đang Ngoại tuyến How could you hide your lies
    Đang ở
    † Blue Hell †
    Thanks
    503

Theo kinh nghiệm cho thấy khi mà Task Manager ko hiện lên nghĩa là dính virus rồi. Mình sẽ chuẩn bị cài lại Win ^^

8. The Following User Says Thank You to MarkDark For This Useful Post:

animotion's Avatar
    animotion Đang Ngoại tuyến

uuʌsǝʌol

Đang ở
    Soft Paradise
    Thanks
    3,792

Đôi lúc trầm trọng hơn pác ạ. Có khi Ctrl-Alt-Del cả ngày không thấy chú Task manager hiện lên mà chọn Run
    Cái đó thì dùng chính FixAuto trên hoặc VnFix để fix là được mà bạn
    SOFTVNNDOTCOM

10. The Following 2 Users Say Thank You to animotion For This Useful Post:

Benstaff Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Thanks
    0

Chào bạn qqn250!
    Hiện tượng của bạn có thể may của bạn dính virus rồi. Bạn nên dùng HBCD để quét virus. sau đó bạn thử copy file Explorer.exe(C:\WINDOWS) từ 1 máy sạch vào trong máy của bạn. Nếu máy hoạt động bình thường thì tiếp theo nên cài 1 phần mềm diệt virus mạnh chút.
    Nếu vẫn k ổn bạn phải cài đặt lại hddh thôi.
    Chúc bạn thành công!

12. The Following User Says Thank You to Benstaff For This Useful Post:

dangky_88's Avatar
    dangky_88 Đang Ngoại tuyến Thành viên năng động
    Thanks
    1,409

156 Ðề: Xin giúp đỡ lỗi Explorer khi khởi động Windows XP

Hi all,
    Mình nghĩ có lẽ máy bạn dính virus rồi,bạn cài một phần Mềm như ESET NOD 32 chẳng hạn về quét xem sao,quét xong xem có virus ko,dùng Tool fix các lỗi,nếu nhiều lỗi quá(nhiều file hệ thống dính virus fần mềm sẽ thịt) ta mới cài lại Win :d

14. The Following User Says Thank You to dangky_88 For This Useful Post:

qqn250's Avatar
    Thanks
    36

Trích dẫn Gửi bởi dangky_88 Xem bài viết
    Mình nghĩ có lẽ máy bạn dính virus rồi,bạn cài một phần Mềm như ESET NOD 32 chẳng hạn về quét xem sao,quét xong xem có virus ko,dùng Tool fix các lỗi,nếu nhiều lỗi quá(nhiều file hệ thống dính virus fần mềm sẽ thịt) ta mới cài lại Win :d
    No no, hoàn toàn không virus pác à.

sm2217's Avatar
    sm2217 Đang Ngoại tuyến
    [^.^] When you say nothing at all
    Thanks
    1,133

Trích dẫn Gửi bởi hanky Xem bài viết
    Đang dùng mà mất điện thì dễ dẫn đến lỗi win. Bạn có thể repair win mà không phải cài lại. Cách làm như sauL

Code:
    http://www.quantrimang.com.vn/hethong/thu-thuat/51285_Sua-chua-Windows-XP-bang-cach-cai-dat-lai-o-che-do-Repair.aspx
    Như trường hợp của bạn thì lúc bị lúc không.
    Mình nghĩ bạn có thể thử repair lại win như pác hankyđã đề cập, mất chút thời gian, nhưng ứng dụng vẫn còn nguyên.
    Nội quy khu support! ____ Sống trong đời sống cần có một tấm lòng.
    _____________________ Để làm gì em biết không?
    Host leech RS, MU, HF... __ Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.

17. The Following User Says Thank You to sm2217 For This Useful Post:

qqn250's Avatar
    Thanks
    36

Hi hiiii. Spam cám ơn cả nhà vì đã hết nút thanks.

Cái tình trạng này em bổ sung chi tiết thê này để admin có thể close topic này:

1-Nguồn điện nhà em có mấy pác láng giềng hay hàn xì hoặc khoan khuýt gì đó. Nháy đi nháy lại nên sụt nguồn. Khi tỉnh táo bị restart 1, 2 lần, tắt máy để đó chờ lúc điện ổn định thì không sao , mở lại Win vẫn check disk vào được bình thường. Nếu lì lợm sụt thêm lần nữa là dính chưởng.
    2-Pc trước đó vẫn hoạt động trơn tru, hoàn toàn ko thấy KIS2010 báo gì khả nghi- quét Hirent Boot cũng no vấn đề--> gần 100% loại trừ mấy con sâu quấy nhiễu.
    3-Win chỉ boot vào được đến cái hình nền là dừng lại nên không thể có thanh Start hiện lên nên chạy Run là điều không thể. Cách em thường dùng là chọn tổ hợp Ctrl_Alt_Del để mở TaskManage gấp và chọn New Task wi'nh vào Explorer.exe để nó hiện lên màn hình nhưng trong trường hợp này không được.

Cái vấn đề đơn giản nhất chốt lại em muốn hỏi là : Có cách gì kiếm được thằng Explorer.exe mà đệm vào trong lúc này không?

Em đưa ra vấn đề này vì cũng là một tình huống rất oái oăm chắc hẳn đã nhiều anh em niu_bi gặp phải mà không biết khắc phục. Cứ phải đi cài win mới hoặc cài đè hoặc ghost hoặc vân vân rất mất thời gian, mất cả thiết lập quen thuộc trong máy của mình.

Hanky Đang Ngoại tuyến Thành viên kỳ cựu
    Đang ở
    Where do I live?
    Thanks
    1,778

Hi hiiii. Spam cám ơn cả nhà vì đã hết nút thanks.

Cái tình trạng này em bổ sung chi tiết thê này để admin có thể close topic này:

1-Nguồn điện nhà em có mấy pác láng giềng hay hàn xì hoặc khoan khuýt gì đó. Nháy đi nháy lại nên sụt nguồn. Khi tỉnh táo bị restart 1, 2 lần, tắt máy để đó chờ lúc điện ổn định thì không sao , mở lại Win vẫn check disk vào được bình thường. Nếu lì lợm sụt thêm lần nữa là dính chưởng.
    2-Pc trước đó vẫn hoạt động trơn tru, hoàn toàn ko thấy KIS2010 báo gì khả nghi- quét Hirent Boot cũng no vấn đề--> gần 100% loại trừ mấy con sâu quấy nhiễu.
    3-Win chỉ boot vào được đến cái hình nền là dừng lại nên không thể có thanh Start hiện lên nên chạy Run là điều không thể. Cách em thường dùng là chọn tổ hợp Ctrl_Alt_Del để mở TaskManage gấp và chọn New Task wi'nh vào Explorer.exe để nó hiện lên màn hình nhưng trong trường hợp này không được.

Cái vấn đề đơn giản nhất chốt lại em muốn hỏi là : Có cách gì kiếm được thằng Explorer.exe mà đệm vào trong lúc này không?

Em đưa ra vấn đề này vì cũng là một tình huống rất oái oăm chắc hẳn đã nhiều anh em niu_bi gặp phải mà không biết khắc phục. Cứ phải đi cài win mới hoặc cài đè hoặc ghost hoặc vân vân rất mất thời gian, mất cả thiết lập quen thuộc trong máy của mình.
    Với cái nguồn điện bất ổn như của bạn thì không chỉ win mà hdd của bạn cũng sẽ die sớm. Repair win có thể sẽ fix được nhưng rồi lỗi đó sẽ lại xuất hiện một cách nhanh chóng thôi. Đây không phải là vấn đề phần mềm - và cũng ko có giải pháp "mềm" nào cả.

Giải pháp khả dĩ nhất là mua cục tích điện UPS, khi điện mất ổn định thì shutdown máy tính. Hoặc là mua laptop mà dùng.
    Lần sửa cuối bởi Hanky, ngày 18-05-2010 lúc 03:31 PM.

qqn250's Avatar
    Thanks
    36

pác hanky nói chả có tính xây dựng gì hết. Cái này là đưa ra vấn đề để giải quyết. Bài toán kinh tế mua thiết bị khắc phục là 1 câu chuyện khác có liên quan chỉ 1 phần.:bz

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu