Trang 1 của 4 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 50
    Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Hướng dẫn tìm DRIVER cho mọi máy tính và thiết bị

idconline
    Bọn Zing nó del hết ảnh minh họa của mình rồi nhưng mình đã cẩn thận lưu bài viết dưới dạng ebook từ trước nên các bạn tải về máy xem nhé.

Mediafire Pro - DLink
    Mediafire Free
    Megashare.vn

Hiện tại trên SoftVnn nói riêng và trên mạng nói chung có rất nhiều bạn cần tìm driver cho máy của mình. Các trường cần hợp cần tìm driver có thể là do đĩa driver đi kèm máy tính bị mất hoặc hỏng, bộ driver trên máy bị xóa hoặc bị virus...

Các bạn có thể yêu cầu tìm kiếm driver để đội Supporter của SoftVnn hỗ trợ tại đây :
    Hoặc có thể chủ động tìm driver theo hướng dẫn của mình dưới đây. Hướng dẫn này là cách làm của mình mỗi khi tìm driver giúp các bạn.
    Trên thế giới có cả trăm hãng sản xuất main. Mình chỉ xin nêu hướng dẫn một vài hãng phổ biến. Các hãng khác các bạn có thể áp dụng các cách làm dưới để tìm. Hoặc PM cho mình qua nick diễn đàn để mình thêm vào danh sách hướng dẫn.
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    -- PHẦN I--
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    I. DRIVER LÀ CÁI GÌ ?
    Driver nôm na có thể hiểu là phần mềm điều khiển, nhận dạng các thiết bị, linh kiện máy tính. Sau khi cài đặt windows xong, bạn thấy màn hình màu sắc loang lổ, không sắc nét, đấy là do bạn chưa cài driver card (cạc) màn hình (hay còn gọi là cạc VGA), nếu như sau khi cài windows bạn thấy không có âm thanh, đấy là do bạn chưa cài driver card (cạc) âm thanh (Sound cạc)...

Tóm lại mỗi máy tính đều cần driver để điều khiển, sử dụng các thiết bị. Vì thế nếu bạn mua một bộ máy tính mới, gần như luôn có đĩa driver đi theo. Mỗi khi bạn cài lại Win, bước tiếp theo luôn là cài driver.

II. LÀM SAO ĐỂ TẢI DRIVER CHO MÁY
    Bước 1 : Bạn cần biết tên mainboard (gọi tắt là main - "mên") trong trường hợp bạn dùng máy tính để bàn, nếu bạn dùng laptop thì cần biết model của laptop đó.

Để biết tên main, cách đơn giản nhất trong mọi trường hợp là bạn mở nắp case ra. Xem tên main nằm trên main. Các bạn xem hình ảnh ví dụ sau về tên của main :

Để tìm kiếm driver đòi hỏi cần có tên hãng sản xuất main và serial của main. Ví dụ : Asus P5KPL-CM trong đó Asus là tên hãng sản xuất, P5KPL-CM là serial của main.

Sau khi xác định được tên main. Các bạn sang bước 2.

Bước 2. Mình hướng dẫn chi tiết cách download driver cho 2 thể loại là máy để bàn (PC) và máy laptop, chi tiết các hãng main phổ biến.

ĐỐI VỚI PC
    | 1.ASUS | 2.Gigabyte | 3.ESC | 4.ASROCK | 5.BIOSTAR | 6.INTEL | 7.FOXCONN | (Đang cập nhật !) |

1. Hãng ASUS
    Bạn truy cập vào website sau :
    Bạn gõ tên main vào ô trên cùng bên tay trái rồi nhấn vào Search Info, kết quả tìm kiếm trả về, bạn click tiếp vào tên main hiển thị bên dưới.

Hình 1.

Hình 2.

Tiếp đó bạn chọn hệ điều hành hiện đang dùng rồi nhấn tiếp vào search.

Hình 3.

Danh sách driver hiện ra. Tick vào dấu + cạnh tên thiết bị cần download để hiện danh sách link. Bạn nên download bản driver có version cao nhất, nên download bằng link Global cho nhanh. 4 driver cần thiết nhất cho 1 máy tính là : Audio (âm thanh), VGA (hình ảnh), LAN (mạng), Chipset.

Hình 4.

Sau khi tải về đầy đủ các driver. Bạn tiến hành cài đặt bình thường như các phần mềm khác.

2. Hãng Gigabyte
    Làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main GA-P55-UD3L của Gigabyte.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

3. Hãng ESC
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main G43T-M của ESC.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

4. Hãng ASROCK
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main G31M-S của ASROCK.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

Hình 5.

5. Hãng BIOSTAR
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main G31D-M7 của BIOSTAR.

Hình 1.

Hình 2.

6. Hãng INTEL
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main DG41RQ của INTEL.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

Hình 5.

Hình 6.

-- HẾT PHẦN I-- (CÒN NỮA)
    Lần sửa cuối bởi CheChơn, ngày 13-11-2011 lúc 11:32 PM.

Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Ðề: Thủ thuật tìm driver cho máy tính

7. Hãng FOXCONN
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của main G31MV của FOXCONN.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

-- PHẦN II--
    ĐỐI VỚI LAPTOP
    | 1.HP-COMPAQ | 2.SONY VIO | 3.DELL | 4.ACER | 5.ASUS | 6.LENOVO | (Còn cập nhật ! ) |

1. Hãng HP - COMPAQ
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của laptop HP Compaq 6520s Notebook PC.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

2. Hãng SONY VAIO
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của laptop Sony VAIO VGN-S360.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

3. Hãng DELL
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của laptop DELL Studio 1558.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

Hình 5.

Hình 6.

Hình 7.

4. Hãng ACER
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của laptop Acer Aspire 4740G.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

5. Hãng ASUS
    Như cách download driver máy PC hãng ASUS phía trên.

6. Hãng LENOVO
    Và làm theo hướng dẫn bằng hình ảnh dưới với ví dụ ta tìm driver của laptop LENOVO 3000 G400.

Hình 1.

Hình 2.

Hình 3.

Hình 4.

Hình 5.

----------------------------------------------------------------------------------
    Chúc các bạn thành công

----------------------------------------------------------------------------------
    Vui lòng ghi rõ nguồn Che Chơn - www.SoftVnn.com khi sao chép.

-- PHẦN II -- (ĐANG CẬP NHẬT)
    :hopital:
    Lần sửa cuối bởi david_phan, ngày 26-04-2010 lúc 07:08 PM. Lý do: Chính tả ^^

david_phan Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Đang ở
    Mường Tè
    Thanks
    406

Ðề: Hướng dẫn tìm DRIVER cho mọi máy tính

Hi ! Nói ngắn gọn lại 1 câu Main nào- máy nào thì vào trang chủ của máy đó Down về là xong!

4. The Following 3 Users Say Thank You to david_phan For This Useful Post:

il0vesoftvnn Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Thanks
    3,785

156 Ðề: Hướng dẫn tìm DRIVER cho mọi máy tính

Trích dẫn Gửi bởi david_phan Xem bài viết
    Hi ! Nói ngắn gọn lại 1 câu Main nào- máy nào thì vào trang chủ của máy đó Down về là xong!
    Hi! Đâu phải ai cũng biết vào trang chủ và vào chỗ nào để Down đâu bác.

6. The Following User Says Thank You to il0vesoftvnn For This Useful Post:

Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Bài hướng dẫn chi tiết trên có tác dụng cho những người chưa biết cách tìm driver của mình. Ngắn gọn thế thôi

8. The Following 2 Users Say Thank You to CheChơn For This Useful Post:

Kaila's Avatar
    Kaila Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Đang ở
    Cửu Long
    Thanks
    86

Chà kungfu quá lâu rồi mới thấy bác come back! :d

10. The Following User Says Thank You to Kaila For This Useful Post:

il0vesoftvnn Đang Ngoại tuyến
    Tử sĩ
    Thanks
    3,785

Trích dẫn Gửi bởi Kaila Xem bài viết
    Chà kungfu quá lâu rồi mới thấy bác come back! :d
    kungfu là ai vậy bạn ?

12. The Following User Says Thank You to il0vesoftvnn For This Useful Post:

dackevil007 Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Thanks
    17

Hì hì ... xài linh kiện của hãng nào thì vào hãng ấy tải driver ... cái này ai chẳng biết ...
    Tuy nhiên 1 trong nhữn vấn đề phức tạp nhất mà chúng ta hay vào trang support của hãng là : cái gì kiếm cũng có hỗ tợ ngoại trừ cái ta đang cần ( câu này do 1 tạp chí nước ngoài bầu chọn là 1 trong những khó khăn khi tìm hỗ trợ , ko phải câu của mình đâu nhé . )
    - mình thì thích câu này nhất của tạp chí là : bạn mua dùm máy tính cho ai đó thì bạn sẽ thuộc về sở hữu của người đó ... !

14. The Following 5 Users Say Thank You to dackevil007 For This Useful Post:

kidgiang Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    123

Cảm ơn bạn rất nhiều
    :hopital:

trung_2110 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    172

Ðề: Hướng dẫn tìm DRIVER cho mọi máy tính và thiết bị

Mình có gặp cái main ARCON bạn ạ. Main hỗ trợ P3 thôi, nhưng mất hết đĩa driver rồi (do sơ suất của người dùng, mình chỉ sửa giúp thôi). Mình dùng các bộ ghost auto driver trên các forum nhưng vô hiệu. Vẫn ghost được, máy vẫn chạy được, các thiết bị vẫn nhận ra nhưng 0 hoạt động đúng chức năng, cám USB 0 nhận, PCI modem cũng 0 nốt. Mình cũng chưa biết phải giải quyết sao. Mong bác cho 1 lời khuyên hoặc 1 phương án hữu ích. Rất càm ơn bác!

haimienbac Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    51

Sao chủ topic ko add thêm mấy soft chuyên dùng check driver online cho bà con như là: - Driver Genius Professional Edition .....chẳng hạn

Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Trích dẫn Gửi bởi trung_2110 Xem bài viết
    Mình có gặp cái main ARCON bạn ạ. Main hỗ trợ P3 thôi, nhưng mất hết đĩa driver rồi (do sơ suất của người dùng, mình chỉ sửa giúp thôi). Mình dùng các bộ ghost auto driver trên các forum nhưng vô hiệu. Vẫn ghost được, máy vẫn chạy được, các thiết bị vẫn nhận ra nhưng 0 hoạt động đúng chức năng, cám USB 0 nhận, PCI modem cũng 0 nốt. Mình cũng chưa biết phải giải quyết sao. Mong bác cho 1 lời khuyên hoặc 1 phương án hữu ích. Rất càm ơn bác!
    Lạ nhỉ. Lần đầu tiên nghe thấy tên loại main này. Giá bác chụp được 1 cái ảnh rõ rõ rồi up lên đây tôi xem cho thì hay. Tôi mà giúp được sẽ giúp bác nhiệt tình

Trích dẫn Gửi bởi haimienbac Xem bài viết
    Sao chủ topic ko add thêm mấy soft chuyên dùng check driver online cho bà con như là: - Driver Genius Professional Edition .....chẳng hạn
    Chắc chắn mình sẽ viết các bài hướng dẫn tìm driver bằng phần mềm khi có điều kiện (thời gian, tư liệu, kiến thức về phần mềm...) bạn ạ SoftVnn luôn cố gắng mang tất cả kiến thức phục vụ các bạn. Bạn yên tâm !

19. The Following 3 Users Say Thank You to CheChơn For This Useful Post:

hamhoc7 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    16

ban tim giup minh driver cua Dynabook EX/2513CDSTB

Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Trích dẫn Gửi bởi hamhoc7 Xem bài viết
    ban tim giup minh driver cua Dynabook EX/2513CDSTB
    Đây là box thủ thuật chứ không phải box yêu cầu driver đâu bạn ơi. Mình chuyển bài viết của bạn sang bên chuyên trách Driver rồi. Bạn sang đó xem kết quả nhé.

Đang ở
    Ha Noi, Vietnam, Vietnam
    Thanks
    1,729

Trích dẫn Gửi bởi vt2phuc
    Bạn ơi, tìm cho mình driver sound cho win7 của Mainboard Model G31MV/G31MV-K (0x343 - 0x613EC1EB). (Cái này mình dùng chương trình Cpuz để xem). Mình cài win7, nhận hết driver rồi, nhưng còn cái âm thanh là ko có.
    Loại main FOXCONN G31MV của bạn đã được cập nhật trong bài viết của mình. Bạn có thể tham khảo ở trên.

Trang 1 của 4 1 2 3 4 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu