Kết quả 1 đến 10 của 10
    tele Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    7

chuyển ổ logical sang primary

idconline
    Máy mình đang dùng có 4 phân vùng nhưng chỉ có 1 phân vùng primary, giờ mình muốn chuyển 1 phân vùng logical sang primary nữa nhưng không biết dùng phần mềm nào chuyển mà không mất data. Máy mình dùng win vista bản quyền, ko dùng PM 8 được (nó báo lỗi).

Girl_Kute Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tele Xem bài viết
    Máy mình đang dùng có 4 phân vùng nhưng chỉ có 1 phân vùng primary, giờ mình muốn chuyển 1 phân vùng logical sang primary nữa nhưng không biết dùng phần mềm nào chuyển mà không mất data. Máy mình dùng win vista bản quyền, ko dùng PM 8 được (nó báo lỗi).
    bản hãy dùng đĩa boot vào dos để chia lại có thế chọn 2( boot from CDchonj1j chọn 1 chọn 1 vào rùi chuyển sang theo ý bạn nếu thấy hay hãy thank nhé

tuan.cse06's Avatar
    tuan.cse06 Đang Ngoại tuyến
    -= Biệt Thập =-
    Đang ở
    Lapland
    Thanks
    1,006
    Trích dẫn Gửi bởi Girl_Kute Xem bài viết
    bản hãy dùng đĩa boot vào dos để chia lại có thế chọn 2( boot from CDchonj1j chọn 1 chọn 1 vào rùi chuyển sang theo ý bạn nếu thấy hay hãy thank nhé
    làm trong DOS hơi khó khăn anh àh ,

Em có cách đơn giản hơn , theo như anh tele nói thì ko được mất dữ liệu <--- nghĩ ngay tới Pảtition Magic , anh có thể cài trong Win hoặc dùng nó trong BootCD. Trứoc hết anh hãy merge toàn bộ HDD lại với nhau (tất nhiên là những phân vùng cùng định dạng nha anh , nếu ko cùng anh hãy chuyển nó vê định dạng khác , trong BOOTCD có vài công cụ đó anh - không mất dữ liệu đâu ) .

- Sau khi anh merge xong , bây giờ hãy tiến hành chia lại , dùng Partition Magic (PM) , và chọn chia ổ đĩa đó ra , trong quá trình hoàn tất tác vụ nó sẽ yêu cầu anh chọn phân vùng mới là primary hay Extended , anh chỉ cần chọn primary là xong .

Chúc anh thành công!
    Ta đã trở lại.... Ăn hại gấp đôi.......

4. The Following User Says Thank You to tuan.cse06 For This Useful Post:

Thanks
    7
    máy mình ko dùng đc PM 8, nếu dùng nó không vào được Win nữa. Có cách nào khác không, mình muốn cài thêm một HĐH nữa trên ổ khác.

mazx Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    99
    có thể là do khi dùng PM8 cái ổ cài win kô còn active nữa

Thanks
    7
    nếu dùng PM8 nó sẽ báo fix lại ổ và lúc đó máy sẽ không vào được win nữa. Vấn đề này là do win có bản quyền đã dc cài sẵn trên máy bởi nhà sản xuất nếu fix lại thì sẽ thay đổi cấu trúc của các phân vùng khi đó hệ thống sẽ không boot dc từ ổ pri đã active ban đầu.

tnt2 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi tele Xem bài viết
    nếu dùng PM8 nó sẽ báo fix lại ổ và lúc đó máy sẽ không vào được win nữa. Vấn đề này là do win có bản quyền đã dc cài sẵn trên máy bởi nhà sản xuất nếu fix lại thì sẽ thay đổi cấu trúc của các phân vùng khi đó hệ thống sẽ không boot dc từ ổ pri đã active ban đầu.
    Có lẽ hiện nay hdd của bạn được chia thành 2 partition, primary partition là ổ C, extended partition chia thành 3 ổ logic.

Bạn có thể sao lưu data trên 3 ổ logic này rồi xóa extended partition đi, sau đó tạo thêm các primary partition trên phần hdd trống tùy ý. Dùng disk management của win là được. Không thể convert trực tiếp từ 1 ổ logic (1 phần của extended partition) thành primary partition được.

1 giải pháp trung gian là merge các ổ logic lại, convert extended partition thành primary partition, resize rồi thêm bớt partition tùy ý sau. Không rõ PM có làm được những việc này không, tôi không cài PM nên không biết.

Thanks
    7
    Trích dẫn Gửi bởi tnt2 Xem bài viết
    Có lẽ hiện nay hdd của bạn được chia thành 2 partition, primary partition là ổ C, extended partition chia thành 3 ổ logic.

Bạn có thể sao lưu data trên 3 ổ logic này rồi xóa extended partition đi, sau đó tạo thêm các primary partition trên phần hdd trống tùy ý. Dùng disk management của win là được. Không thể convert trực tiếp từ 1 ổ logic (1 phần của extended partition) thành primary partition được.

1 giải pháp trung gian là merge các ổ logic lại, convert extended partition thành primary partition, resize rồi thêm bớt partition tùy ý sau. Không rõ PM có làm được những việc này không, tôi không cài PM nên không biết.
    Bạn dùng phần mềm gì để làm vậy, mình ko dùng PM được. Đúng là máy mình extended partition chia thành 3 ổ logic . Ban đầu mình dùng disk management nhưng mặc định nó đều chia ổ thành logical không có lựa chọn là ổ pri hay logical. Ngoài ra máy mình còn 2 phân vùng ẩn: utility và media direct nữa.

con_sau_may_tin Đang Ngoại tuyến Thành viên Softvnn
    Thanks
    14
    Không cần merge rùi xóa cho tốn time ...thử làm theo cách này :
    1 - Boot bằng Hiren's Boot CD
    2 - Chọn Partion Magic ( cái này chạy trên dos nên ko có chuyện chạy ko được nhé )
    3 - Vào PM -> Nhấp phải vào phân vùng bạn muốn chuyển thành primary -> Chọn Advanced -> Convert Logical to Primary ( có thể ko chính xác vì lâu rùi mình ko dùng đến - nhưng chức năng này nằm trong đó )
    /Hy vọng bạn làm được

xaxanh280 Đang Ngoại tuyến Thành viên mới
    Thanks
    67
    Trích dẫn Gửi bởi con_sau_may_tin Xem bài viết
    Không cần merge rùi xóa cho tốn time ...thử làm theo cách này :
    1 - Boot bằng Hiren's Boot CD
    2 - Chọn Partion Magic ( cái này chạy trên dos nên ko có chuyện chạy ko được nhé )
    3 - Vào PM -> Nhấp phải vào phân vùng bạn muốn chuyển thành primary -> Chọn Advanced -> Convert Logical to Primary ( có thể ko chính xác vì lâu rùi mình ko dùng đến - nhưng chức năng này nằm trong đó )
    /Hy vọng bạn làm được

một số máy mới hiren boot không chạy được . kể cả bản mới nhất hiện nay bản 9.5 nhiều phần mềm vẫn không chạy được .
    cho nên theo tôi là hãy cài lấy bản PM hay là paragon chạy trên win để làm việc chuyển chúng .

Tag của Chủ đề này

Đánh dấu